Tin tức

Sử dụng chức năng Tag trong phần mềm Roon: Cách tạo và sử dụng Tag khi nghe nhạc

Ngày đăng: 27/04/2023 10:07
Tính năng Tag trong phần mềm Roon là một công cụ mạnh mẽ giúp bạn tổ chức và quản lý thư viện âm nhạc của mình một cách hiệu quả. Tương tự như các thẻ gắn kèm trong một thư viện, Tag cho phép bạn gắn nhãn và nhóm các bài hát, album, nghệ sĩ và danh sách phát theo cách riêng của mình. Dù bạn muốn theo dõi một thể loại nhạc cụ thể, một nghệ sĩ yêu thích hay một khía cạnh nào đó của âm nhạc, tính năng Tag sẽ giúp bạn dễ dàng tạo ra một cấu trúc phân loại dễ tìm kiếm và quản lý.

Khám phá tính năng Tag: Công cụ quản lý nội dung âm nhạc hiệu quả trên phần mềm Music Server Roon. 

Mời quý vị và các bạn xem Clip Video hướng dẫn của Vinhstudio từng bước cách tạo Tag và sử dụng Tag trong phần mềm Roon 

1. Tính năng Tag trong phần mềm Roon 

Tag trong phần mềm Roon giống như các thẻ gắn kèm trong một thư viện âm nhạc. Chúng cho phép bạn gắn nhãn và nhóm các bài hát, album, nghệ sĩ và danh sách phát theo cách riêng của mình, tạo ra một cấu trúc phân loại dễ dàng tìm kiếm và quản lý. Có thể tạo Tag cho một loại nhạc cụ thể, một thể loại nhạc, một buổi hòa nhạc, hay một khía cạnh nào đó của âm nhạc mà bạn muốn theo dõi.

2. Cách tạo Tag trong phần mềm Roon

Để tạo Tag trong Roon, bạn cần thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Mở Roon và đăng nhập vào tài khoản của bạn.

Bước 2: Chọn bài hát, album, nghệ sĩ hoặc danh sách phát mà bạn muốn tạo Tag.

Bước 3: Nhấp chuột phải vào mục đã chọn (hoặc nhấn và giữ nếu bạn đang sử dụng thiết bị di động), sau đó chọn 'Add to Tag' từ menu hiện ra.

Bước 4: Nhập tên cho Tag mới của bạn và nhấn 'Create'. Bạn cũng có thể thêm mục đã chọn vào một Tag đã tồn tại.

3. Cách sử dụng Tag khi nghe nhạc trong phần mềm Roon

Tag trong Roon giúp bạn nhanh chóng tìm kiếm và lựa chọn nhạc để phát. Để sử dụng Tag, bạn chỉ cần nhấn vào tên Tag tương ứng trong phần 'Tags' của ứng dụng.

Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng Tag để tạo danh sách phát tự động. Đơn giản chỉ cần chọn Tag, sau đó chọn 'Play' hoặc 'Shuffle' từ menu hiện ra để phát tất cả các bài hát trong Tag đó.

Bạn cũng có thể chọn nhiều Tag cùng một lúc để tìm kiếm nhạc. Điều này đặc biệt hữu ích nếu bạn muốn tìm kiếm nhạc dựa trên nhiều tiêu chí cùng một lúc, như thể loại nhạc, nghệ sĩ, và thời gian phát hành.

4. Cách xóa hoặc chỉnh sửa Tag trong Roon 

Nếu bạn muốn xóa hoặc chỉnh sửa một Tag, hãy thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Mở Roon và đăng nhập vào tài khoản của bạn.

Bước 2: Truy cập phần 'Tags' trong ứng dụng.

Bước 3: Tìm đến Tag bạn muốn chỉnh sửa hoặc xóa, sau đó nhấp chuột phải vào nó (hoặc nhấn và giữ nếu bạn đang sử dụng thiết bị di động).

Bước 4: Chọn 'Edit' để chỉnh sửa tên hoặc nội dung của Tag, hoặc chọn 'Delete' để xóa Tag.

Chức năng Tag trong Roon là một công cụ mạnh mẽ giúp bạn tổ chức và quản lý bộ sưu tập âm nhạc của mình. Bằng cách sử dụng Tag, bạn có thể tạo ra một trải nghiệm nghe nhạc cá nhân hoá và phong phú. Hãy thử sử dụng chức năng này để khám phá và tận hưởng âm nhạc theo cách của bạn!

5. Một số Mẹo sử dụng Tag trong Roon 

Ghép nối Tag: Tag không chỉ giúp bạn phân loại âm nhạc, mà còn cho phép bạn ghép nối các thông tin khác nhau. Ví dụ, bạn có thể tạo một Tag cho một nghệ sĩ cụ thể, sau đó tạo một Tag khác cho một thể loại nhạc, và sau đó ghép nối hai Tag này để tìm kiếm nhạc của nghệ sĩ đó thuộc thể loại nhạc đó.

Sử dụng Tag để tạo danh sách phát: Roon cho phép bạn tạo danh sách phát dựa trên các Tag. Điều này đặc biệt hữu ích khi bạn muốn nghe nhạc theo một chủ đề cụ thể. Chỉ cần chọn Tag tương ứng, sau đó chọn 'Play All' để tạo danh sách phát.

Chia sẻ Tag với bạn bè: Nếu bạn muốn chia sẻ các phát hiện âm nhạc của mình với bạn bè, bạn có thể chia sẻ các Tag của mình. Đơn giản chỉ cần chọn Tag bạn muốn chia sẻ, sau đó chọn 'Share' từ menu hiện ra.

Kết Luận:

Chức năng Tag trong Roon không chỉ giúp bạn tổ chức bộ sưu tập âm nhạc của mình một cách hiệu quả, mà còn giúp tăng cường trải nghiệm nghe nhạc cá nhân hóa. Bằng cách sử dụng Tag, bạn có thể dễ dàng tìm kiếm, phát và chia sẻ âm nhạc theo cách của mình. Hãy bắt đầu tạo và sử dụng Tag trong Roon ngay hôm nay để khám phá và tận hưởng âm nhạc theo cách mới mẻ!

Vinhstudio thế giới âm thanh & nhạc số
VINHSTUDIO là đơn vị chuyên tư vấn và bán các sản phẩm nghe nhìn phục vụ nhu cầu giải trí gia đình. Với trên 15 năm hoạt động đầy kinh nghiệm và đam mê VINHSTUDIO đã mang lại nhiều niềm vui cho nhiều khách hàng có nhu cầu mua sắm thiết bị giải trí nghe nhìn. Lĩnh vực chính gồm: Dàn nghe nhạc Hifi, Chuyên gia Setup Music Server chơi nhạc số (nhạc Lossless), bộ giải mã âm thanh DAC, dàn âm thanh xem phim 5.1 & 7.1,  đầu phát HD Player, đầu Android TV BOX, lắp đặt phòng xem phim nghe nhạc với máy chiếu 4K 3D. Showroom có tất cả các sản phẩm để quý khách thực tế và điều quan trọng nhất là được tư vấn nhiệt tình & chân thành, giá cả mua tại Vinhstudio luôn mềm hơn rất nhiều so với nhiều cửa hàng khác vì Vinhstudio kinh doanh tại nhà riêng trong ngõ nên không phải trả chi phí thuê mặt bằng, tất cả những chi phía này sẽ trực tiếp giảm vào giá mua thiết bị. 

Giới thiệu vinhstudio - thế giới nhạc lossless

Một số từ khóa liên quan đến việc Tag trong phần mềm Roon

Roon Tags | Tạo Tag trong Roon | Quản lý Tag Roon | Sử dụng Tag trong Roon | Tag nhạc Roon | Tính năng Tag của Roon | Roon Tagging | Roon Album Tags | Roon Artist Tags | Chỉnh sửa Tag trong Roon | Xóa Tag trong Roon | Sao lưu Tag Roon | Chia sẻ Tag Roon | Roon Track Tags | Tìm kiếm bằng Tag trong Roon | Tag và danh sách phát Roon | Tự động Tag trong Roon | Roon Metadata Tags | Tạo danh sách phát từ Tag Roon | Roon Database Tag | 

Các tin khác

Đối tác cung cấp

• KEF
  • Devialet
  • Dynaudio
  • Marantz
  • Chord
  • Pioneer
  • Aurender DAC
  • Tannoy
  • Klipsch
  • Denon